Số mol nguyên tử hiđro có trong 36g nước là:
Cách giải nhanh bài tập này
m H2O = 36 g; MH2O= 18 g/mol => nH2O = 2 mol
ta có 1 phân tử nước chứa 2 nguyên tử hidro
=> 1 mol phân tử nước chứa 2 mol nguyên tử hidro
=> 2 mol phân tử nước chứa 4 mol nguyên tử hidro
Cho sơ đồ phản ứng:
H2 X
Y
Z
T
propan-2-ol.
Biết X, Y, Z, T đều là sản phẩm chính. Công thức cấu tạo thu gọn của X và Z lần lượt là
Xét hệ cân bằng hóa học sau xảy ra trong bình kín: C (rắn) + H2O (hơi) <-> CO (khí) + H2 (khí)
Tác động nào sau đây vào hệ (giữ nguyên các điều kiện khác) không làm chuyển dịch cân bằng?